NyumbaniKwa nini majengo yanaanguka?

Kwa nini majengo yanaanguka?

Idadi kubwa ya majengo yameanguka wakati wa ujenzi au baada ya muda umefikia idadi ya kutisha na kitu kinachohitajika haraka

Kiwango cha ukuaji wa kuvutia wa Afrika hata katika kivuli cha mazingira mazuri duniani kimeimarisha maendeleo ya majengo mapya, vyumba na vituo vya ununuzi ili kuhudumia mahitaji ya darasa la kati la kupanua na mvuto wa wafanyabiashara wanaotaka kuanzisha duka ili kuingia ndani ya hii soko la kukua. Lakini hata kama mahitaji ya huduma za ujenzi imeongezeka kwa ubora wa kazi imeanza kuondoka sana kutaka kusababisha ripoti kadhaa za majengo kuanguka.

Tafuta miongozo ya ujenzi
  • Mkoa / Nchi

  • Sekta ya

Mara nyingi pia kuna ripoti katika vyombo vya habari vya majengo yaliyoanguka yaliyotokana na kubuni chini ya kazi mbaya na matumizi ya vifaa vya ujenzi vya chini. Hii kati ya sababu nyingine zinazojadiliwa hapa imesababisha kupoteza maisha na mguu bila kutaja hatari ya uharibifu wa kifedha. Kwenye Kenya kwa mfano sekta ya ujenzi imefanya Ksh20 bilioni (US $ 235million) kwa hasara kwa sababu ya miundombinu iliyoanguka kulingana na Mamlaka ya Ujenzi wa Taifa, yote kwa sababu ya kanuni mbaya.

Mnamo 2013 tu, ripoti za habari za majengo yaliyoanguka zilidai maisha ya watu zaidi ya 60 barani Afrika. Januari 2013 iliona watu 5 wakipoteza maisha na wengine wengi kujeruhiwa katika Kisumu, mji wa tatu mkubwa nchini Kenya. Mwisho wa Machi, jengo lililojengwa lilikuwa limeanguka katika jiji kubwa la Tanzania, Dar es Salaam, na kudai zaidi ya maisha 35. Mnamo Mei, watu 4 walipoteza maisha wakati jengo lililojengwa huko Nyagatare, km 100 kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Rwanda Kigali lilianguka. Mnamo Julai, watu 8 walikufa baada ya jengo la ghorofa mbili la biashara kuanguka katika mji mkuu wa Uganda.

Mnamo Novemba, watu wasiopungua 6 walikufa wakati jengo la ghorofa nne walilokuwa likianguka liliporomoka katika jiji lililo na watu wengi zaidi nchini Nigeria Lagos. Taifa la Afrika Magharibi ni sifa ya kujenga maporomoko na watu kadhaa wamepoteza maisha huko nyuma. Tukio la hivi majuzi liliripotiwa mnamo Novemba 2013 nchini Afrika Kusini, nchi iliyo na rekodi salama ya kuanguka kwa jengo. Paa la duka la maduka matatu lililokuwa chini ya ujenzi lilianguka na kuwauwa watu 2 na kuwajeruhi wengine kadhaa huko Tongaat karibu na mji wa pwani wa mashariki wa Durban. Matukio haya mabaya huelezea tasnia inayohitaji sana mageuzi.

Uchunguzi wa Ujenzi uliohojiwa wataalam mbalimbali katika sekta ya jengo na ujenzi kutafuta maoni yao juu ya hali ya hapo juu na masuala mbalimbali yalitambulishwa kama sababu muhimu za hili.

Jenga na sheria

Uvumilivu kwa namna ambayo wasimamizi kutekeleza sheria za jengo imetambuliwa kama mchangiaji mkubwa wa matukio ya kujenga kuanguka na hata wakati wale waliohusika na kupiga sheria wanapigwa mashtaka ni dhahiri kwamba hawana uso mgumu wa kutosha ambao utafanya kama kizuizi. Nchini Nigeria, Mhandisi Mustafa Shehu, Rais wa zamani wa Chama cha Wahandisi wa Nigeria, anahimiza serikali kuishi kulingana na jukumu lake kwa kuadhibu mtu yeyote au kikundi kinachofanya kinyume na sheria katika sekta ya ujenzi. Msanii Ibrahim Haruna, rais wa zamani wa Taasisi ya Wasanifu wa Nigeria (NIA) pia alikubaliana na hisia hizo.

Uelewa wa umma

Watu pia wamehukumiwa kwa kwenda kwa chaguo cha bei nafuu. Hii inasababisha kuajiriwa kwa "Quarks" ambao huishia kutoa majengo mazuri na yasiyofaa
.
Msanii Ibrahim Haruna, rais wa zamani wa Taasisi ya Wasanifu wa Nigeria (NIA) anaona kama hali ambapo kila mtu anajielezea ujuzi wa ujenzi

Akizungumza na Ukaguzi wa Ujenzi, André Mellet (PrArch) wa Mellet & Architects za Binadamu anasema, wateja na umma wanapaswa kuelimishwa kuwa pesa zinazotumiwa kutumia huduma za wataalamu wenye ujuzi ni faida yao na zinaweza kuzuia matumizi yasiyofaa na ya gharama kubwa ambayo yanaweza kutokea katika tukio la kufeli kwa jengo. Anatoa wito zaidi kwa wasanifu wa majengo kuongoza hapa na kuwaelimisha wateja wao kwamba wanapaswa kuteua wataalamu wanaofaa.

Mheshimiwa Geoff Kifaransa, rais wa zamani wa Shirikisho la Kimataifa la Wahandisi wa Ushauri (FIDIC), anakubaliana na anaelezea kwamba jukumu muhimu la mhandisi wa ushauri bado haijulikani kwa sababu matokeo ya uteuzi yanaongozwa na bei kuliko ubora.

Mhandisi Jackson Mubangizi, Rais wa Taasisi ya Uganda ya Wahandisi Wataalamu anasisitiza maoni yao na anasema umma hauhitaji huduma za kitaaluma mara nyingi kama inavyotakiwa kuwafanya wataalamu wa kazi. Anasema serikali ina jukumu la kucheza katika kuendeleza matumizi ya wahandisi wa kitaaluma na kwa kawaida watu wanahitaji kujifunza kutumia huduma za kitaalamu ili kuongeza sekta ya ujenzi.

Vifaa vya ujenzi

Nyenzo iliyochaguliwa kwa shughuli yoyote ya ujenzi inapaswa kuwa na uwezo wa kufanya kazi yao inayohitajika bila kushindwa hata hivyo André Mellet inaelezea kushindwa kwa vifaa kama moja ya sababu za kujenga kuanguka. Anaongezea kuwa uchaguzi wa nyenzo ni wajibu wa mhandisi wa miundo ambaye anapaswa kuwa na ujuzi, uzoefu na uelewa wa vifaa vichaguliwa katika awamu ya kubuni, na kama wanaweza kufanya kazi yao inayohitajika.

Msanii wa kushinda tuzo anasema vifaa visivyokubaliwa vinavyochaguliwa kwa muundo vinaweza kuondokana na vifaa vya kushindwa na kuanguka na kuongeza kuwa ujenzi wa hitilafu na vifaa vya kawaida wakati wa ujenzi, ili kuokoa pesa, na kwa sababu ya ujuzi mdogo, makandarasi wanaweza kutaka taratibu katika ujenzi na matumizi ya vifaa vya chini na vya bei nafuu vya ujenzi.

Anasema mhandisi ambaye hana ukaguzi na kusisitiza juu ya vifaa na ujenzi kama ilivyoelezwa pia ni kosa hapa. André Mellet anasema makandarasi wanapaswa kujua matokeo mabaya ya kuchukua njia za mkato na kutumia vifaa vya kawaida vya ujenzi inaweza kuwa na gharama kubwa zaidi ikiwa kuna jengo la janga la kutisha. Anaomba adhabu za kutolewa katika tukio la mkandarasi bila kufuata maagizo yanayoongeza kuwa mamlaka za mitaa wanapaswa kuwa na uwezo wa kuacha kazi ya kujenga, mpaka vipimo vimezingatiwa.

uwezo

Wataalamu wa sekta ya jengo na ujenzi wana jukumu kuu katika kuhakikisha kuwa miradi yote wanayohusika inakamilika kwa mafanikio na bila nafasi yoyote kwa kushindwa kusababisha kuanguka. Hii inahitaji idadi ya wataalamu wa kutosha ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka kutoka kwa watengenezaji. Hata hivyo, Afrika inakabiliwa na upungufu mkubwa wa wataalamu wa sekta hiyo.

Mhandisi Mustafa Shehu anasema kuwa ofisi nyingi za udhibiti wa maendeleo nchini Nigeria hazina uwezo wa kutosha wa kiufundi wa kushughulikia uhakiki na uidhinishaji wa miundo mingi hufanyika haraka bila kuangalia ili kuzuia kuchelewa. Anasema kupata idhini ya mradi wa jengo katika mji wa Nigeria, Lagos, Abuja Port- Harcourt, Kano nk, kama sasa inaweza kuchukua miezi 6! Anaongeza kwamba wataalamu wenye sifa na wenye uwezo kutoka ofisi ya udhibiti wa maendeleo wanahitajika katika hatua mbalimbali za ujenzi wa mradi na kwa kweli hadi kuwaagiza.

Anasema pia vyombo vya kitaaluma vya udhibiti pia vinapaswa kuchukua sehemu ya kulaumiwa kwa kujenga kuanguka kwa kusema kuwa nchini Nigeria, hivi karibuni wameanza kufanya kazi kwa pendekezo ambalo Baraza la Udhibiti wa Uhandisi nchini Nigeria, COREN, ni kuhakikisha kuwa washauri waliohitimu tu wanafanya kazi kwenye mradi wowote unaothibitishwa na miradi yote ya uhandisi inadhibitishwa na COREN licha ya mchakato wa ofisi za Kudhibiti Maendeleo.

Mhandisi Jackson Mubangizi, Rais wa UIPE, pia anaelezea kwamba sekta ya ujenzi nchini Uganda kwa kiasi kikubwa hawana wahandisi wa kitaaluma na hii inasababisha kazi ndogo katika sekta hiyo. Rais wa zamani wa FIDIC, Mheshimiwa Geoff Kifaransa, anakubaliana kuwa uhaba wa ujuzi ni changamoto kubwa ambayo inakabiliwa na sekta hiyo. Anasema sekta hiyo inapaswa kuendelea kudumisha viwango vya juu zaidi vya uendelevu, uaminifu na ubora wa kuongeza kwamba ikiwa inafanya, wateja wake watazidi kutambua jukumu muhimu la wahandisi wa ushauri katika kutoa miundombinu sahihi, mahali pa haki, kwa wakati mzuri na kwa gharama sahihi.

Q. David M. Gaitho, Mwenyekiti wa Taasisi ya Wingi wa Wafanyabiashara wa Kenya (IQSK), anakubaliana kuwa sekta ya jengo na ujenzi wa Afrika inakabiliwa na matatizo mengi kama vile "washauri" ambao wamejifanyia chini ya kuongoza na kuanguka kwa majengo.

Mheshimiwa Gaitho anamtukuza serikali ya Kenya kwa kuanzishwa kwa Mamlaka ya Ujenzi wa Taifa kama hatua kubwa katika kuimarisha sekta hiyo na inatarajia kuanzishwa kwake kamili hata katika viwango vya Kata. Anahimiza serikali kusikiliza na kutekeleza mapendekezo yaliyofanywa na wataalamu wakati wa mikutano na semina kwa ajili ya kuendelea kuboresha sekta ya ujenzi. Anasema pia ushirikishwaji wa wachapishaji wa kiasi katika bajeti zote za ujenzi kwa miili ya umma na miradi ya miundombinu kwa udhibiti wa kifedha sahihi ili kuepuka miradi imesimama kutokana na underfunding.

André Mellet anasema wafanyakazi wa ujenzi kwenye tovuti wanapaswa kufundishwa vizuri na hadi kazi wanayofanya kuongeza kwamba ikiwa wafanyakazi hawana sifa wanapaswa kufundishwa na wasiachwe kufanya kazi bila kusimamia. Anashauri kwamba cheti cha aina fulani itaonyeshwa kama uthibitisho wa kuwa wafanyakazi wamepewa mafunzo kwa kazi wanayofanya kwenye tovuti na mamlaka za mitaa hawapaswi kuruhusu kazi ya ujenzi iendelee bila mhandisi aliyechaguliwa kazi.

Usimamizi wa tovuti

Rais wa zamani wa Chama cha Usanifu wa Ufundi na Uganda na Mkurugenzi Mtendaji wa sasa, Wafanyakazi wa Wafanyabiashara wa Afrika na Valuers, Mheshimiwa Edward Seth Mungati, anasema kidole kwa wataalamu ambao anashutumu laxity.

Anafafanua kuwa wasanifu wengi siku hizi tu hujenga mradi na mara moja mamlaka ya kudhibiti amekubali mipangilio, wasanifu hawana nia ya kufuatilia miradi.

Rais wa zamani wa Taasisi ya Afrika ya Uhandisi (SAICE), ambaye sasa ni Mkurugenzi wa Iliso Consulting huko Centurion na Rais wa Shirikisho la Mashirika ya Uhandisi wa Afrika (FAEO), Dk. Van Veelen kwa upande wake anakubaliana kuwa mbali na viongozi ambao hugeuka jicho la kipofu wakati wa kuidhinisha mipango ya jengo, ukosefu wa usimamizi sahihi wakati wa ujenzi huchanganya tatizo.

André Mellet inashauri kwamba wahandisi wenye ujuzi wanapaswa kulipwa wakati wa ujenzi na mwajiri kufanya ukaguzi na kuhakikisha makandarasi kufuata maagizo yao. Anaongeza kuwa hakuna ujenzi unapaswa kuruhusiwa kuendelea kabla ya uteuzi wa mhandisi wa miundo kuchukua jukumu kamili kwa muundo. Anahitimisha kuwa mamlaka inapaswa kuchunguza kazi ya kujenga mara kwa mara pamoja na mhandisi na kazi ya ujenzi kusimamishwa lazima iwe na matukio ambapo kanuni za ujenzi na tahadhari za usalama hazikutanishwa kwenye tovuti.

Kujenga miundo

Dr Van Veelen, anasema kwamba ingawa kuna matukio ambapo wahandisi wamefanya makosa katika muundo wa muundo, matatizo mengi hutokea kwa watengenezaji ambao hupunguzwa kwa muda mfupi na kuepuka kulipa ada kwa mhandisi mwenye uwezo, na viongozi ambao hugeuka jicho kipofu wakati wa kuidhinisha mipango ya jengo.

Anaongeza kuwa kuna matukio ambapo jengo linaloundwa na kupitishwa kwa idadi fulani ya sakafu lakini msanidi programu baadaye analaani kinyume cha sheria moja au zaidi. Anasema kuwa kupakia kwa kiasi kikubwa ambayo muundo haikuundwa ni kuongezea vibaya kuwa hii ni kweli hasa kwa kutengeneza vifaa vya hali ya hewa juu ya paa la jengo lililopo.

Waendelezaji katika jengo la Tanzania walianguka kwa mfano kwa kukiuka kibali cha kujenga jengo la ghorofa na sakafu ya 10 na wakati wa kuanguka, ilikuwa na 16 ya kukamilika sakafu, na 3 ilipangwa zaidi kwa jumla ya sakafu ya 19.

André Mellet anasema kubuni mbaya na wataalamu wanaweza kuwa mchangiaji. Mellet inasema kubuni ni wajibu wa mhandisi wa miundo. Anasema kuwa jengo linaloundwa na kuimarisha mzigo wafu au uzito wake na mizigo ya maisha ambayo ni uzito wa watu na vitu ndani ya jengo pamoja na uzito wa upepo, mvua na mvua.

Anasema kuwa kushindwa kwa miundo hutokea lazima kubuni iwe mbaya na sehemu au muundo kwa ujumla unapoteza uwezo wake wa kubeba mizigo hii. Andre anaelezea kuwa katika mfumo wa miundo uliojengwa vizuri hata kushindwa kwa eneo haipaswi kusababisha kuanguka kwa haraka au hata ya maendeleo ya muundo mzima. Mpangilio unapaswa pia kuendana na kanuni za ujenzi wa chini.

André pia anataja kushindwa kwa msingi kama kuzingatia nyingine. Anasema muundo uliojengwa vizuri hautasimama juu ya msingi mbaya, kwa kuwa muundo unaweza kuweza kubeba mizigo yake, lakini dunia chini haipaswi, na kusababisha jengo kuanguka. Anasema mizigo ya ajabu pia inaweza kusababisha kuanguka kwa jengo na mara nyingi husababishwa na sababu za asili kama vimbunga na tetemeko la ardhi. Anasema kuwa jengo ambalo linatakiwa kusimama kwa miaka mingi linatakiwa kuhimili sababu hizi za asili.

Anashauri kwamba wahandisi wa miundo na uzoefu na ujuzi wa vifaa, vipimo vya chini, kanuni za kujenga na mifumo ya miundo inapaswa kuteuliwa kufanya muundo wa muundo. Andre anasema kwamba pesa inapaswa kutumika kwenye tafiti za kijiografia ili kuamua mazingira ya udongo. Mhandisi anaweza kuunda misingi kwa usahihi kulingana na kazi ya jengo na hali ya udongo kwenye tovuti, kupunguza uharibifu kutokana na kushindwa kwa msingi.

Dk Van Veelen anahitimisha kuwa wakati ni kweli kwamba kuna ripoti nyingi za kushindwa kwa majengo, kuna maelfu ya majengo yaliyokamilishwa ambapo hakuna matatizo na mtu anaweza kusema kuwa kushindwa ni tofauti, badala ya utawala . Hata hivyo ni haraka kuashiria kwamba hii haina kuondoa ukweli kwamba haipaswi kuwa na kushindwa kwa wote.

Wakati wowote jengo linapotea hadithi haifai kukata vichwa vya habari na vyombo vya habari vinakwenda katika frenzy na taarifa zote za serikali na washauri wa hukumu lakini hatufanywa kidogo kurekebisha hali hiyo na mara tu vumbi limejishughulisha na biashara kama kawaida. Tunaweza kusema kwa hiari kuwa sababu kadhaa zinalaumu kuwa zinahitajika kushughulikiwa kama vile ukosefu wa utekelezaji wa sheria za sheria, ukosefu wa usimamizi wa tovuti, wasiokuwa na kufuata na watengenezaji na makandarasi, ada za kukataa, wachezaji wasio na sheria, ujenzi usiopangwa, wataalam wasio na uwezo na matumizi ya vifaa vya chini ni lawama.

Hii inamaanisha kuwa tu jitihada za pamoja zitapunguza hali hii ya vinginevyo tutaendelea kuendelea kusoma zaidi ya matukio zaidi.

Ikiwa una maoni au habari zaidi juu ya chapisho hili tafadhali shiriki nasi katika sehemu ya maoni hapa chini

1 COMMENT

  1. Mtu pekee anayehusika na kuporomoka kwa jengo ni Mhandisi wa Miundo!
    Hiyo ndiyo maana ya Mahakama za Sheria.
    Wasanifu wanachukua heshima mara tatu na hawana jukumu!

TAFUTA MAFUNZO

Tafadhali ingiza maoni yako!
Tafadhali ingiza jina lako hapa