NyumbaniWatuPengo la Nyumba nchini Kenya
x
Viwanja vya Ndege 10 Kubwa Zaidi Ulimwenguni

Pengo la Nyumba nchini Kenya

The pengo la makazi nchini Kenya ni kubwa, na nakisi ya nyongeza ya makazi ya vitengo milioni 2 inakua kwa uniti 200,000 kwa mwaka. Upungufu huu unaendeshwa haswa na idadi ya watu inayokua kwa kasi kwa 2.6% kwa mwaka ikilinganishwa na wastani wa kimataifa wa 1.2%, na kiwango cha juu cha ukuaji wa miji ya 4.4% dhidi ya wastani wa kimataifa wa 2.1%.

Kuamka kwa hii, haishangazi kwamba nyumba za bei rahisi ni moja ya nguzo katika Ajenda kubwa ya 4 ya Kenya. Nguzo zingine ni usalama wa chakula, utengenezaji na huduma ya afya kwa bei nafuu. Ajenda kubwa ya 4 ni sehemu ya Dira ya 2030 ya Kenya, iliyozinduliwa mnamo 2008 kama ramani ya maendeleo ya Kenya inayojumuisha kipindi cha 2008 hadi 2030.

Lengo lilikuwa kuendeleza Kenya kuwa nchi ya viwanda, yenye kipato cha kati ambapo raia wote wangeweza kupata huduma bora na kuongeza maisha bora ifikapo mwaka 2030. Wizara ya Nyumba inakadiria jumla ya usambazaji wa kila mwaka wa nyumba kuwa katika vitengo 50,000 . Zaidi ya 80% ya usambazaji wa nyumba zilizopo ni kwa mapato ya juu na sehemu za kipato cha kati, na 15% tu kwa wa chini-kati na 2% kwa idadi ya watu wa kipato cha chini.

Uingiliaji wa Serikali

Kama ilivyo Big Agenda nne, Serikali ya Kenya inakusudia kutoa nyumba za bei rahisi kwa $ 8,000 hadi $ 30,000 kwa uniti, kwa viwango vya chini vya riba hadi 5% na chaguo la wapangaji wa rehani mrefu zaidi ya miaka 30. Bei kama hiyo ya mauzo ikiwa imepatikana itaongeza uwezo, ikiruhusu watu wengi kuweza kununua vitengo hivi.

Hii inaibua maswali mawili makuu, na la kwanza likiwa, je, serikali au waendelezaji wa kibinafsi, au ushirikiano kati ya hao wawili kweli utazalisha nyumba kwa gharama ambayo inaweza kuziruhusu kuuzwa kwa bei hizi za chini?

Jibu la swali hilo sio wazi sana. Makandarasi wanahitaji uhakikisho kwamba serikali itachukua vitengo hivi vitakapokamilika, ili kupunguza hatari yao ya ujenzi. Suala lingine ni ufadhili. Kuna haja ya kuwa na mabadiliko katika mifano ya ufadhili iliyoundwa na serikali na vyombo vingine vya kibinafsi, ili wachezaji wa kibinafsi na makandarasi waweze kupata shughuli kama hizo za ujenzi kuwa za faida.

Swali la pili litakuwa, kwa wale wanaostahiki, ni chombo gani kitatoa rehani kwa kiwango cha riba kilichopendekezwa cha 5.0% kwa mwaka?

Kuangalia hali ya sasa, jibu halitakuwa. Sekta rasmi ya benki imeshindwa wazi linapokuja suala la kutoa mkopo kwa viwango ambavyo vitawawezesha Wakenya wengi kumiliki nyumba. Kiwango kilichopo katika taasisi nyingi za kifedha ni zaidi ya 12% kwa mikopo ya rehani.

Kama matokeo, serikali inajaribu kuridhia hii kwa kuanzisha soko la sekondari Kampuni ya Kukodisha Rehani ya Kenya (KMRC), ambayo inatarajiwa kuziba pengo la kiwango cha riba katika taasisi za kukopesha, na vile vile SACCOs.

Kuingia kwa KMRC katika nafasi hii ya soko kunatarajiwa kuongeza uwezo kwa watafutaji wa rehani, na pia kuongeza idadi ya watu ambao watastahiki kituo kama hicho. Hii pia itapanua soko la msingi la rehani na umiliki wa nyumba.

KMRC iko tayari kukusanya pesa zinazoungwa mkono na serikali na pesa zingine kutoka Benki ya Dunia. Fedha zitasambazwa kati ya benki12, na kila moja ikipata Ksh4bn. Inatarajiwa kwamba KMRC itatoa ufadhili kwa taasisi za rehani kwa kiwango cha 5% kwa kuendelea kukopesha kwa 7% kwa wamiliki wa nyumba wanaopata mapato ya chini ya Ksh150,000 kwa mwezi.

Mikopo ya rehani itawekwa Ksh4m katika eneo la jiji la Nairobi (Nairobi, Kiambu, Machakos & Kajiado) na Ksh3m mahali pengine chini ya mpango huu.

Serikali inakusudia kutoa nyumba za bei nafuu 500,000 katika kipindi cha miaka mitano ijayo, ambayo itakuwa katika uenezi ufuatao; Jamii 125,000, Gharama ya chini 225,000 na pengo la rehani vitengo 150,000.

Mahitaji ya nyumba bora na za bei nafuu haziwezi kukanushwa, na kwa kiwango cha kati kinachoongezeka, ndivyo pia hitaji la kumiliki nyumba. Kwa hivyo serikali na sekta binafsi zinawezaje kukutana ili kukidhi mahitaji haya dhahiri na yanayoongezeka, kuwaruhusu Wakenya kumiliki nyumba na kuboresha maisha yao katika suala hili? Na tunawezaje kutumia teknolojia zinazojitokeza katika sekta ya ujenzi ili kukidhi mahitaji haraka na kwa ufanisi?

Ikiwa una maoni au habari zaidi juu ya chapisho hili tafadhali shiriki nasi katika sehemu ya maoni hapa chini

TAFUTA MAFUNZO

Tafadhali ingiza maoni yako!
Tafadhali ingiza jina lako hapa